สถานีวิจัยประมงคลองวาฬ
สถานีวิจัยประมงคลองวาฬ ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2504 (วันสถาปนา 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2504) เดิมชื่อ “สถานีฝึกนิสิตประมงคลองวาฬ” สังกัดคณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ในปี พ.ศ. 2523 ได้ถูกโอนย้ายเข้าไปอยู่ในสังกัดของสถาบันวิจัยและพัฒนาแห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (สวพ.มก.) และได้เปลี่ยนชื่อเป็น “สถานีวิจัยประมงคลองวาฬ”ต่อมาวันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2544 ได้ถูกโอนย้ายกลับมาอยู่ในสังกัดของฝ่ายสนับสนุนวิชาการ คณะประมง และวันที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2561 คณะประมงได้ปรับโครงสร้างหน่วยงานใหม่จากเดิม ฝ่ายสนับสนุนวิชาการ เปลี่ยนไปเป็น ศูนย์บริหารงานวิจัยและสนับสนุนวิชาการ
ปัจจุบัน สถานีวิจัยประมงคลองวาฬ เป็นหน่วยงานภายใต้สังกัดของศูนย์บริหารงานวิจัยและสนับสนุนวิชาการ คณะประมง มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ มีภารกิจหลัก 3 ด้าน ได้แก่
1) ด้านการวิจัยและพัฒนา ได้แก่ การวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีด้านการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำชายฝั่งที่มีความสำคัญทางเศรษฐกิจ อาทิเช่น ปูม้า ปูทะเล ปลากะพงแดง เป็นต้น รวมไปถึงการพัฒนาองค์ความรู้ด้านการเพาะเลี้ยงแพลงก์ตอนพืชและแพลงก์ตอนสัตว์เพื่อใช้ประโยชน์ในการอนุบาลลูกสัตว์น้ำวัยอ่อน (Live feeds) นอกจากนี้ มีการดำเนินงานด้านพัฒนางานวิจัยเชิงพื้นที่ (ABC) ในพื้นที่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์และพื้นที่จังหวัดใกล้เคียงอีกด้วย
2) ด้านการสนับสนุนการเรียนการสอน ได้แก่ สนับสนุนการเรียนการสอน การทำวิจัยของอาจารย์ นักวิจัย การทำวิทยานิพนธ์ การทำปัญหาพิเศษ และการฝึกงานของนิสิตคณะประมง และนิสิต/นักศึกษาจากสถาบันการศึกษาอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องด้านการประมง
3) ด้านการบริการวิชาการ ได้แก่ การถ่ายทอดองค์ความรู้ เทคโนโลยี หรือนวัตกรรมด้านการประมงสู่ชุมชน เกษตรกร ตลอดจนผู้สนใจทั่วไปที่มาขอรับบริการจากสถานี ฯ
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/DSC_6737-1.jpg?itok=aVXQ1PW4)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%90%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%8D%E0%B8%B2.jpg?itok=N3ZMpcLx)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%B2.jpg?itok=RMfDdHsK)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%A0%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C.jpg?itok=WVZfdc_Y)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%9B%E0%B8%93%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%99%20%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B5.jpg?itok=yYgYgsZw)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%20%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%94.jpg?itok=13iR8R5a)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9E%E0%B8%87%E0%B8%A9%E0%B9%8C%20%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B5.jpg?itok=CAYNbar2)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%98%E0%B9%8C%20%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87.jpg?itok=eJsuz7IV)
![](/sites/default/files/styles/product_270x270/public/2023-05/%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A8%20%E0%B8%AB%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C_0.jpg?itok=BcltOs5-)
ประกาศ สถานีวิจัยประมงศรีราชา